ನೀರಿದ್ದರೆ ಊರು, ಊರುಳಿದರೆ ನಾವು. ಊರು ಉಳಿಸಲು ನಾವೀಗ ನೀರು ಉಳಿಸಬೇಕಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹವಾಮಾನ ವಿಪರೀತ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ತೋರುತ್ತಿದೆ. ಬಾರಿಯ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಲಿನ ಝಳ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚಿತ್ತು. ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಹಲವು ಹಳ್ಳಿಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬರಪೀಡಿತವಾಗಿದ್ದವು. ಪ್ರಾಣಿಪಕ್ಷಿಗಳಿಗಿರಲಿ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಕುಡಿಯಲು ನೀರು ಸಿಕ್ಕರೆ ಸಾಕು ಎನ್ನುವಷ್ಟು!

 ಬೇಸಿಗೆ ಕಳೆದು ಮಳೆಗಾಲ ಪ್ರಾರಂಭಗೊಂಡಿದೆ. ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ ಬಾರಿ ಉತ್ತಮ ಮಳೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲೂ ಮಳೆಯು ಧರೆಯನ್ನು ತಂಪುಗೊಳಿಸಿದೆ. ಹಾಗಂತ ಮಳೆ ಬೀಳುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸುಮ್ಮನೆ ಕುಳಿತರೆ ಆಗದು. ಈಗ ಮಳೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಮುಂದಿನ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಕೊರತೆ ತಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ, ನೀರನ್ನು ವ್ಯರ್ಥಮಾಡದೆ ಉಪಾಯದಿಂದ ಬಳಸುವುದರ ಮೂಲಕ, ಭೂಮಿಗೆ ಬಿದ್ದ ನೀರನ್ನು ಇಂಗಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ನೀರಿನ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೋಗಲಾಡಿಸಬಹುದು. ಇದನ್ನೇ ಜಲಸಾಕ್ಷರತೆ ಅನ್ನೋದು. ನಾವು ಜಲ ಸಾಕ್ಷರರಾದರೆ ಸಾಲದು, ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿರುವ ಜನರನ್ನೂ ಜಲಸಾಕ್ಷರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕಿದೆ. ಹಾಗೆಂದೇ ಯುವಾಬ್ರಿಗೇಡ್ ಬಾರಿ ಕೈಗೊಂಡ ಯೋಜನೆ ಜಲ ಜನ ಸಂಪರ್ಕ ಸೇತು.

20664795_1500094743384477_7677366934467308894_n

20708306_1499548766772408_6756198728907256181_n

  ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ನೀರನ್ನು ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡದೇ ಮಿತವಾಗಿ ಬಳಸುವ, ಬಿದ್ದ ಮಳೆ ನೀರನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಉಪಯೋಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೆಲವೊಂದು ಉಪಾಯಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಕರಪತ್ರವನ್ನು ಯುವಾಬ್ರಿಗೇಡ್ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿತು. ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ ಯುವಾಬ್ರಿಗೇಡಿನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ತಮ್ಮ ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಮನೆಮನೆಗೆ ತೆರಳಿ, ಕರಪತ್ರವನ್ನು ನೀಡುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ನೀರಿನ ಕುರಿತಾದ ಕೆಲವು ವಿಶೇಷ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನೂ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೇ, ಪ್ರತಿ ಶನಿವಾರ ಮತ್ತು ಭಾನುವಾರ WeekendWithRainWaterHarvestin ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಮನೆಗೂ ತೆರಳಿ ಮಳೆ ನೀರು ಕೊಯ್ಲಿನ ಕುರಿತು ವಿಶೇಷ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ, ಅದರ ಹಲವು ಉಪಯೋಗಗಳನ್ನು ತಿಳಿಸಿ, ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ ಅತ್ಯಂತ ಸರಳವಾಗಿ ಅದನ್ನು ಮಾಡುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ವಿವರಿಸಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹನಿ ಹನಿ ನೀರೂ ಅಮೂಲ್ಯವೆನ್ನುವ ವಿಚಾರವನ್ನು ಜನರಿಗೆ ಮುಟ್ಟಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಮುಂಬರುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧವೇನಾದರೂ ಆದರೆ ಅದು ನೀರಿಗಾಗಿಯೇ ಆಗುವುದು ಬಹುತೇಕ ಖಚಿತ. ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಅಂತಹ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ಕೊಡಬಾರದೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಯುವಾಬ್ರಿಗೇಡ್ ಜಲ ಮತ್ತು ಜನತೆಯ ನಡುವೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಬೆಸೆಯುವ ಸೇತುವೆಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಜಲಸಾಕ್ಷರತೆಯೆಡೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಪಣತೊಟ್ಟಿದೆ ಯುವಾಬ್ರಿಗೇಡ್. ಈಗಾಗಲೇ ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ 2000ಕ್ಕೂ ಮೀರಿ ಮನೆಗಳಿಗೆ ಭೇಟಿ ಕೊಟ್ಟು, ಜಲಸಾಕ್ಷರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ! ಬನ್ನಿ, ನಮ್ಮೊಡನೆ ಕೈ ಜೋಡಿಸಿ. ಜಲ ಸಾಕ್ಷರರಾಗಿ.

ಕೆರೆಯಿಂದ ಕಲ್ಯಾಣಿಗೆ,

ಕಲ್ಯಾಣಿಯಿಂದ ಬಾವಿಗೆ,

ಬಾವಿಯಿಂದ ಬೋರಿಗೆ ಕೊನೆಗೆ ಮನೆಯೊಳಗಿನ ನಲ್ಲಿಗೆ ನೀರು ಬಂತು.

ಈಗ

ಅಂತರ್ಜಲ ಖಾಲಿ

ಬಾವಿಗಳಿಲ್ಲ, ಕಲ್ಯಾಣಿಗಳು ಮುಚ್ಚಿವೆ

ಕೆರೆ ಹೂಳು ತುಂಬಿದೆ.

ಮುಂದೇನು?

ಭಗವಂತ ಕೊಡುವ ಮಳೆಹನಿ ಉಳಿಸೋಣ.

ಕಲ್ಯಾಣಿಕೆರೆಬಾವಿಗಳ ತುಂಬಿಸೋಣ.

ಬತ್ತಿದ ಬೋರ್ವೆಲ್ಲು ಚುರುಕಾಗಲಿ.

ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿಗಳು ನಳನಳಿಸಲಿ.